• Skip to primary navigation
  • Skip to main content
  • Skip to primary sidebar
  • Skip to footer
Meowdemy Logo

Meowdemy

เรียนรู้ภาษาอังกฤษแบบชิวๆกับชิววี่

  • หน้าแรก
  • บทความ
  • เกี่ยวกับเรา

การบอก ราคาต่อชิ้น ในภาษาอังกฤษ

อัพเดท 22/05/2020 | โพสต์ 22/05/2020 | by ชิววี่

การบอก ราคาต่อชิ้น ในภาษาอังกฤษ

คำถามหนึ่งที่หลายคนมักจะสงสัยก็คือ การบอกราคาต่อชิ้นในภาษาอังกฤษ เราจะต้องพูดยังไง เพราะบ่อยครั้ง การบอกราคาสินค้ากับลูกค้า เราก็ต้องการระบุเจาะจงว่าเป็นราคาต่อชิ้น

ในบทความนี้ ชิววี่ได้เรียบเรียงเนื้อหาเกี่ยวกับวิธีการบอกราคาต่อชิ้นในภาษาอังกฤษ ซึ่งสามารถนำไปใช้บอกราคาต่อหน่วยอย่างอื่นได้อีกด้วย เช่น ราคาต่อคน ราคาต่อชั่วโมง ราคาต่อถ้วย เป็นต้น เอาล่ะ ถ้าเพื่อนๆพร้อมแล้ว เราไปดูกันเลย

การบอกราคาต่อชิ้น

ในภาษาอังกฤษ การบอกราคาต่อชิ้นหรือต่อหน่วยอื่น เราสามารถพูดได้หลักๆ 3 แบบ คือ

1. ใช้ a หรือ an

คำว่า a และ an มีความหมายว่า “หนึ่งหน่วย” เราสามารถใช้โครงสร้าง “ราคา + a/an + หน่วย” เพื่อบอกว่าสิ่งนั้นราคาเท่าไรต่อหนึ่งหน่วย อย่างเช่น

40 baht a piece – 40 บาทต่อชิ้น
80 baht a cup – 80 บาทต่อถ้วย
10 baht a person – 10 บาทต่อคน
30 baht an hour – 30 บาทต่อชั่วโมง

ทั้งนี้ เราจะใช้ an เมื่อคำตามหลังขึ้นต้นด้วย a, e, i, o, u (เช่น an apple) หรือเป็นคำที่ออกเสียงเหมือนขึ้นต้นด้วย a, e, i, o, u (เช่น an hour) ส่วนนอกนั้นเราจะต้องใช้ a (เช่น a banana)

2. ใช้ per

คำว่า per มีความหมายว่า “ต่อ” เราสามารถใช้โครงสร้าง “ราคา + per + หน่วย” เพื่อบอกว่าสิ่งนั้นราคาต่อหน่วยเท่าไร อย่างเช่น

40 baht per piece – 40 บาทต่อชิ้น
80 baht per cup – 80 บาทต่อถ้วย
10 baht per person – 10 บาทต่อคน
30 baht per hour – 30 บาทต่อชั่วโมง

คำว่า per สามารถเขียนแทนด้วยสัญลักษณ์ “/” อย่างเช่น 40 baht/piece จะอ่านและแปลเหมือน 40 baht per piece

3. ใช้ each

คำว่า each มีความหมายว่า “แต่ละ” เราสามารถใช้โครงสร้าง “ราคา + each” เพื่อบอกว่าสิ่งนั้นราคาหน่วยละเท่าไร อย่างเช่น

40 baht each – 40 บาทต่อหนึ่งหน่วย
80 baht each – 80 บาทต่อหนึ่งหน่วย
10 baht each – 10 บาทต่อหนึ่งหน่วย
30 baht each – 30 บาทต่อหนึ่งหน่วย

การใช้ each ในรูปแบบนี้ จะไม่มีการบอกหน่วยที่ชัดเจน ว่าหน่วยที่ใช้คืออะไร เราจึงใช้เฉพาะเมื่อผู้พูดและผู้ฟังรู้อยู่แล้วว่าหน่วยที่พูดถึงคืออะไร

แต่ถ้าเราต้องการระบุหน่วยให้ชัดเจน เราสามารถใช้โครงสร้าง “ราคา + for each + หน่วย” แทน อย่างเช่น

30 bath for each piece – 30 บาทต่อหนึ่งชิ้น

ตัวอย่างประโยค

The sushi is 40 baht a piece.
ซูชิราคา 40 บาทต่อชิ้น

The entrance fee is 500 baht per person.
ค่าเข้าราคา 500 บาทต่อคน

These apples are 20 baht each.
แอปเปิลเหล่านี้ราคาลูกละ 20 บาท

The price is 20 baht for each apple.
ราคาอยู่ที่ 20 บาทต่อแอปเปิลหนึ่งลูก

Each of these apples is 20 baht.
แอปเปิลเหล่านี้ราคาลูกละ 20 บาท

การบอกราคาต่อหลายชิ้น

ในภาษาอังกฤษ การบอกราคาต่อหลายชิ้นหรือต่อหลายหน่วยอย่างอื่น เราจะใช้คำว่า per โดยจะใช้โครงสร้าง “ราคา + per + จำนวน + หน่วย” อย่างเช่น

40 baht per 2 pieces – 40 บาทต่อ 2 ชิ้น
120 baht per 4 cups – 120 บาทต่อ 4 ถ้วย
100 baht per 50 grams – 100 บาทต่อ 50 กรัม

ทั้งนี้ ในการบอกราคาต่อหลายชิ้น เราไม่สามารถใช้ a/an หรือ each ได้

ตัวอย่างประโยค

The sushi is 80 baht per 2 pieces.
ซูชิราคา 80 บาทต่อ 2 ชิ้น

เป็นยังไงบ้างครับกับการบอกราคาต่อชิ้นและต่อหน่วยอื่นๆในภาษาอังกฤษ ทีนี้เพื่อนๆก็คงจะเข้าใจ และสามารถนำไปใช้ได้แล้วนะครับ


อย่าลืมนะครับ ภาษาอังกฤษยิ่งเรียนรู้ ยิ่งฝึก ก็ยิ่งเก่ง สำหรับบทความนี้ ชิววี่ต้องขอตัวลาไปก่อน See you next timeไอคอนหน้าแมวยิ้ม

Primary Sidebar

Footer

ชิววี่พูดว่า มาเรียนภาษาอังกฤษกันเถอะ
Meowdemy
เกี่ยวกับเรา
ติดต่อเรา
ความเป็นส่วนตัว
ข้อตกลงการใช้งาน
ติดตามเรา
meowdemy facebook link meowdemy facebook link
Copyright © 2025 Meowdemy.com